เพื่อพยายามบอกให้ทุกคนทราบว่า มีสิ่งหนึ่งที่ทุกคนมองข้ามในการรักษาสิวคือ "ระบบขับถ่าย"
บางคนคัดค้านว่า มันจะเป็นไปได้อย่างไร ที่เราขับถ่ายไม่ออก มันจะไปส่งผลกระทบต่อผิวหน้า
ทำให้สิวของเราที่เกิดขึ้น บางคนเป็นในระกับที่หนักสาหัสมาก หรือเรื้อรังนาน 10 ปี ไม่ยอมหาย
เมื่อวานนุชาได้อ่านหนังสือของหมอผิง "อวัยวะที่ถูกลืม"
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhLj8UdnaPCZJjeNXFFyoA2Qph4OCJhNzpb4hEkSVHgtYRcQH0LEDd699n5LS-YmRJEHGnl6FhfSosHdLkRFEgwyFu__d5Mpx0y4f8nGkLz-6Upxr9gv6sATb3yHh-LLH5CbJQev_eDTqqY/s400/%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B7%25E0%25B8%25A1.png)
เป็นหลักฐานชิ้นสำคัญมากที่หมอผิงได้ช่วยหาข้อมูล มายืนยันในสิ่งที่นุชาได้พิสูจน์ด้วยตัวเองว่ามันเป็นเรื่องจริง
นุชาขอสรุปข้อมูลเป็นองค์ความรู้ในหนังสือให้ทุกคนได้ทราบมีดังนี้ครับ
อวัยวะทุกส่วนในร่างกายของเราเชื่อมต่อกันและมีการทำงานอย่างเป็นระบบ
เหมือนเครื่องคอมพิวเตอร์เมื่อส่วนใดส่วนนึงเสียหาย ส่วนอื่นก็ได้รับผลกระทบ และสะท้อนออกมาแผนกที่สวยงามเช่นผิวหนังของเราได้
ทฤษฎี ความเกี่ยวข้องระหว่าง สมอง-ทางเดินอาหาร-ผิวหนัง
![An external file that holds a picture, illustration, etc.
Object name is 1757-4749-3-1-1.jpg](http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC3038963/bin/1757-4749-3-1-1.jpg)
เมื่อ 80 ปีก่อนแพทย์ผิวหนัง คุณหมอสโตรกส์ และ คุณหมอฟิลส์บิวรี่ (Stokes and Pillsbury) มีการตั้งสมมติฐานว่า โรคทางผิวหนังหลายๆโรค เป็นผลกระบบจากการเสียสมดุลของระบบทั้งสาม
จากการสังเกตความเกี่ยวโยงของการกำเริบของผิวหนัง กับความเครียดของคนไข้
คุณหมอทั้งสองท่านจึงได้ตั้งข้อสมการว่า
- อารมณ์ที่เปลี่ยนแปลงเช่น ความเครียด อาการซึมเศร้าส่งผลกระทบต่อแบคทีเรียในลำไส้ เมื่อผนังลำไส้เสียสมดุล สารพิษจากแบคทีเรียจึงหลุดรั่ว เข้าไปกระตุ้นทำให้เกิดการอักเสบ เป็นผลทำให้โรคผิวหนังที่มีกลไกการอักเสบเป็นพื้นฐานอย่าง สิว ภูมิแพ้ผิวหนัง มีอาการแย่ลง
ในปัจจุบันพบนักวิทยาศาสตร์มีการตรวจสอบพบว่า
เมื่อมีการนำเลือดของคนเป็นสิว และ คนไม่เป็นสิวไปตรวจพบว่า คนที่เป็นสิวมีปฏิกริยาต่อสารพิษของแบคทีเรียถึง 65 % แต่ขณะเดียวกันคนที่ไม่เป็นสิว ไม่พบปฏิกิริยาต่อสารพิษของเชื้อแบคทีเรียเลย
สรุปได้ว่า ภาวะความเครียดความซึมเศร้าที่เกิดขึ้นในสมอง มีผลต่อการหลั่งกรดในกระเพาะอาหาร และการเคลื่อนไหวของลำไส้ ส่งผลทำให้เชื้อแบคทีเรียที่ดีในลำไส้ลดลง และ ทำให้เชื้อแบคทีเรียที่ไม่ดีเพิ่มมากขึึ้น
ความเครียดส่งผลทำให้กระตุ้นการอยากทานของหวาน ซึ่งของหวานจะกระตุ้นทำให้เชื้อแบคทีเรียที่ไม่ดีเพิ่มมากขึึ้น
นุชาเห็นชัดเลยว่าสิ่งที่นุชาทำมาและพยายามบอกทุกคนตลอดเวลามันคือเรื่องจริง
เมื่อทุกคนอ่านแล้วคงได้คำตอบแล้วว่าสิวที่เกิดขึ้นเรื้อรังเราจะจัดการและรับมือกับมันอย่างไรนะครับ
บทความทางวิชาการที่ช่วยยืนยันว่าคือเรื่องจริงที่นี่นะครับ
สิว, ลำไส้กับสิว,
No comments:
Post a Comment